Laploy Web Board
Would you like to react to this message? Create an account in a few clicks or log in to continue.

Wrap Class Database

2 posters

Go down

Wrap Class Database Empty Wrap Class Database

ตั้งหัวข้อ  tman 8th March 2010, 10:43 am

เรียนถามอาจารย์เกี่ยวกับการ Warp Class
ในหนังสืออาจารย์ได้สอนทำการ Wrap Class ชื่อ Class ProductDatabase ผมจีงอยากถามอาจารย์ว่าถ้าในการเขียน Project จริง ๆ เราต้องมี Table มากมาย เราจะต้องเขียน Wrap Class เช่นนี้ทุก Table เลยเหรอครับ ซึ่งต้องใช้เวลามากเลย เพราะใน Project จริง ๆ มันจะไม่ได้มี Table แค่ไม่กี่ Table เหมือนในตัวอย่างอ่ะครับหรือเค้าใช้วิธีอื่นกัน ถ้าใช้วิธีอื่นรบกวนอาจารย์แนะนำด้วยครับ

ขอบคุณครับ

tman

ขึ้นไปข้างบน Go down

Wrap Class Database Empty O/RD

ตั้งหัวข้อ  laploy 12th March 2010, 6:04 pm

การหุ้มตารางในฐานข้อมูลให้เป็นคลาสหรือออพเจ็กต์ ท่านไม่จำเป็นต้องเสียเวลาเขียนโค้ดเอง เพราะไมโครซอฟต์เตรียมเครื่องทุ่นแรงไว้ให้แล้ว เพียงลากและหยอด มันจะสร้างโค้ดทั้งหมดให้โดยอัตโนมัติ สิ่งนี้คือ Object Relational Designer (O/R Designer) ที่มีอยู่ใน Visual Studio 2008

laploy

Wrap Class Database Empty Wrap Class Database

ตั้งหัวข้อ  tman 15th March 2010, 9:22 am

ขอบพระคุณท่านอาจารย์มากครับที่ให้คำตอบ
O/R Desinger ที่อาจารย์พูดถึงหมายถึงการทำใน LINQ หรือเปล่าครับ คือว่าตอนนี้ผมใช้ฐานข้อมูลเป็น SQLServer 2008 ซึ่งผมได้ลองดูใน MSDN ซึ่งได้แจ้งว่า Support แค่ SQLServer 2000 และ SQLServer 2005 อ่ะครับ และถ้าผมไม่ได้ใช้ LINQ ช่วย ผมคงต้องเขียนคลาสสำหรับหุ้มตารางเองใช่ไหมครับ รบกวนหน่อยครับ

ขอบพระคุณมากครับ

tman

Wrap Class Database Empty SQL Server 2008

ตั้งหัวข้อ  laploy 15th March 2010, 10:09 am

SQL Server 2008 สนับสนุน LINQ และ O/RD หากไม่ใช้ Server 2008 LINQ และ O/RD ต้องจะเขียนคลาสเอง

laploy

ขึ้นไปข้างบน

- Similar topics