Laploy Web Board
Would you like to react to this message? Create an account in a few clicks or log in to continue.

เรื่องคุมบ้านผ่านคอม ติดปัญหาครับ

2 posters

Go down

เรื่องคุมบ้านผ่านคอม ติดปัญหาครับ Empty เรื่องคุมบ้านผ่านคอม ติดปัญหาครับ

ตั้งหัวข้อ  znalog 26th March 2010, 2:47 pm

ปัญหาคือ ต่อวงจรเสร็จแล้ว เนี่ย ผมทดสอบ เอาไฟปล่อยที่ขา D0(ขาที่สองของ db25) แล้วมันจะไป tick ขา ic ขาที่ 1 แล้วจะทำให้ขา 16 เชื่อมกราวแล้วครบวงจร
ทำให้ relay ทำงาน ผมเข้าใจถูกใช่มั้ยครับ

ทีนี้ ผมลองปล่อยไฟเข้าตามที่กล่าวมา relay ก้อทำงานครับ ปัญหาคือ พอต่อคอมพิวเตอร์ โดยใช้หัว แปลง usb แล้วลองรันโปรแกรมทดสอบ port ทั้งสามตัวไม่ได้ครับ
ทีนี้ผมลอง เอาไปต่อกับ pc ด้วย port lpt โดยตรงดู แล้วทดสอบกับโปรแกรมสามตัวคือ
homesol ที่ปล่อยแต่ 0xff testprinterport ปล่อยเหมือนกัน มันใช้งานไม่ได้ครับ แต่ ไปทดสอบกับ running relay ที่ปล่อยค่า 1 2 4 8 16 32 64 128 256
แล้ว มันใช้ได้ครับ
ไม่ทราบว่า ผมจะแก้ไขปัญหาอย่างไรดี
แต่หนักๆคือ จะทำยังไงให้usb มันใด้ครับ เพราะต้องเขียน บน notebook
และผม สมมุติฐานว่า ที่ usb มันไม่ได้เพราะ ปล่อยไฟไม่ถึง 5v หรือเปล่า อ.ช่วยตอบด้วยนะครับ

---------------------------
อภินันท์

znalog

ขึ้นไปข้างบน Go down

เรื่องคุมบ้านผ่านคอม ติดปัญหาครับ Empty power supply

ตั้งหัวข้อ  Admin 27th March 2010, 12:40 am

ถ้าใช้กับ desktop ให้ใช้ไฟเลี้ยงจาก power supply ของคอมพิวเตอร์
ถ้าจะใช้กับ Notebook ต้องมีไ power supply 5v แยกต่างหากครับ

Admin
Admin

http://laploy.forumotion.com

เรื่องคุมบ้านผ่านคอม ติดปัญหาครับ Empty ==''

ตั้งหัวข้อ  znalog 27th March 2010, 12:44 am

คือ ผมต่อ ไฟ นะครับ ต่อกับ power supply ครับ(แยกต่างหาก) ใช้ PC ต่อครับ ลอง สองแบบ
แบบที่ 1 ใช้ ตัวแปลง usb เสียบกับ pc แล้วลองรัน ปรากฏว่าสั่งไม่ได้
แบบที่ 2 เสียบเข้ากับ portprinter เลย แล้วลองรันปรากฏว่าได้ครับ ได้แค่ตัว runningrelay นะครับ อันอื่นไม่ได้
ลองส่งค่า 0xff หรือ พวก hexadecimal มันไม่ทำงานเลยครับ แต่พอแค่ส่ง เลข 1 เฉยๆ relay ตัวแรก ทำงาน ใส่เลข2 relay ตัวที่2ทำงาน ยังงี้อะครับ

znalog

เรื่องคุมบ้านผ่านคอม ติดปัญหาครับ Empty ติดตั้ง driver

ตั้งหัวข้อ  Admin 27th March 2010, 12:50 am

ติดตั้ง driver ของตัวแปลง usb->printer port หรือยังครับ
ดูใน control panel / device manager ว่า Ports LPT มี error อะไรไหม

Admin
Admin

เรื่องคุมบ้านผ่านคอม ติดปัญหาครับ Empty Re: เรื่องคุมบ้านผ่านคอม ติดปัญหาครับ

ตั้งหัวข้อ  znalog 27th March 2010, 12:55 am

เรื่อง driver แปลง usb เป็น printer port นั้นไม่แน่ใจครับ แต่ตอนเสียบทีเรียก มันขึ้นว่า have a new device พอไปสักครู่ก้อแจ้งเตือนว่า
Device is ready to Use ครับ แต่การดูใน device manager นั้นตรง ส่วน usb มถ้าได้มันขะขึ้นว่าอะไรเหรอครับ

znalog

เรื่องคุมบ้านผ่านคอม ติดปัญหาครับ Empty inpout32.dll

ตั้งหัวข้อ  Admin 27th March 2010, 3:07 pm

ดูใน device manager ตรง Port LPT ถ้ามีปัญหาจะมีวงกลมสีเหลือง

อีกอย่างหนึ่งที่ควรตรวจดุให้แน่ใจคือไฟล์ inpout32.dll นั้นสำคัญ ท่านได้คัดลอกไปใส่ในโฟลเดอร์ windows/system32 แล้วหรือยัง

Admin
Admin

ขึ้นไปข้างบน