Laploy Web Board
Would you like to react to this message? Create an account in a few clicks or log in to continue.

สอบถามเรื่องการส่งค่าผ่านฟอร์มครับ

2 posters

Go down

สอบถามเรื่องการส่งค่าผ่านฟอร์มครับ Empty สอบถามเรื่องการส่งค่าผ่านฟอร์มครับ

ตั้งหัวข้อ  kaewja 20th January 2010, 3:53 pm

สวัสดีครับอาจารย์ วันนี้ผมมีเรื่องมาปรึกษาอีกแล้ว..หว่า.แย่จัง เข้าเรื่องเลยนะครับ เรื่องมีอยู่ว่าผมกำลังศึกษาการใช้งาน Windowsform ใน C# ครับ พอดีผมสร้างฟอร์มขึ้นมาสองฟอร์ม ฟอร์มแรกผมสร้างขึ้นมาเพื่อรับค่าจากผู้ใช้ เมื่อผู้ใช้ป้อนค่าแล้ว ก็จะกดปุ่ม ส่งต่อ ค่าที่ผู้ใช้ป้อนเข้ามาจะถูกส่งไปที่ฟอร์มที่สอง ปัญหาของผมมีอยู่ว่าเมื่อกดปุ่มส่งแล้วจะใช้คำสั่งอะไรครับในการทำให้ฟอร์มหนึ่งหายไปเหลือแค่ฟอร์มสอง ( หมายถึงปิดฟอร์มหนึ่งไปเลย ) ย้ำเมื่อกดปุ่ม ส่งต่อ ฟอร์มหนึ่งจะหายไป ผมใช้ C# ครับ

ขอบคุณมากครับ

สุวรรณ

kaewja

ขึ้นไปข้างบน Go down

สอบถามเรื่องการส่งค่าผ่านฟอร์มครับ Empty ฟอร์มแรกคือ A

ตั้งหัวข้อ  Admin 20th January 2010, 3:59 pm

อ่านคำถามหลายรอบแล้วไม่เข้าใจครับ สมมุติว่าฟอร์มแรกคือ A ฟอร์มสองคือ B ปุ่มปิดที่ว่าอยู่ในฟอร์มไหน?
ถ้าปุ่มอยู่ในฟอร์ม A แล้วท่านต้องการให้กดแล้วปิดฟอร์ม A ให้ใช้คำสั่งนี้

this.close();

Admin
Admin

http://laploy.forumotion.com

สอบถามเรื่องการส่งค่าผ่านฟอร์มครับ Empty Re: สอบถามเรื่องการส่งค่าผ่านฟอร์มครับ

ตั้งหัวข้อ  kaewja 20th January 2010, 4:05 pm

ปุ่มกดอยู่ที่ฟอร์ม A ครับ แต่คำสั่ง this.close(); มันปิดฟอร์มไปเลยไม่ได้ส่งค่าให้กับ ฟอร์ม B ไม่ใช่เหรอครับ ผมลองดูแล้ว คือที่ต้องการคือกดปุ่มแล้วฟอร์ม A ก็ปิดและค่าก็ถูกส่งไปที่ฟอร์ม B

ขอบคุณมากครับ

kaewja

สอบถามเรื่องการส่งค่าผ่านฟอร์มครับ Empty ทำได้หลายวิธี

ตั้งหัวข้อ  Admin 20th January 2010, 6:41 pm

การส่งค่าไห้ form ทำได้หลายวิธีเช่นสร้างพรอพเพอร์ตีแล้วส่งค่าให้ทางพรอพเพอรตี หรือทำโอเวอร์โหลดเมธอดคอนทรักเตอร์แบบมีพารามิเตอร์ ตอนนีวก็ให้ส่งค่าไปเป็นอาร์กิวเมนต์

Admin
Admin

http://laploy.forumotion.com

ขึ้นไปข้างบน