Laploy Web Board
Would you like to react to this message? Create an account in a few clicks or log in to continue.

สถาปัตยกรรมคอมพิวเตอร์รุ่น PDP-8

2 posters

Go down

สถาปัตยกรรมคอมพิวเตอร์รุ่น PDP-8 Empty สถาปัตยกรรมคอมพิวเตอร์รุ่น PDP-8

ตั้งหัวข้อ  doranuch 21st February 2010, 9:06 am

คืออยากให้ช่วยอธิบายรูปภาพข้างล่างนี้หน่อยครับว่ามันมีขั้นตอนการทำงานอย่างไร
กระบวนการมันเริ่มทำงานยังไง
(รูปข้างล่างคือรูปสถาปัตยกรรม ของ PDP-8
ขอแบบละเอียดเลยนะครับ
ขอบคุณมากเลยครับ

ตามรูป

สถาปัตยกรรมคอมพิวเตอร์รุ่น PDP-8 302_5465132

doranuch

ขึ้นไปข้างบน Go down

สถาปัตยกรรมคอมพิวเตอร์รุ่น PDP-8 Empty ศึกษาในเชิงประวัติศาสตร์

ตั้งหัวข้อ  Admin 22nd February 2010, 6:02 am

รูปที่คุณโพสไว้ข้างบนคือโครงสร้างคำสั่งของ PDP-8

ส่วนภาพสถาปัตยกรรมของ PDP-8 เป็นอย่างนี้

สถาปัตยกรรมคอมพิวเตอร์รุ่น PDP-8 Pdp-8

สถาปัตยกรรมของ PDP-8 เป็นสิ่งที่น่าศึกษาในเชิงประวัติศาสตร์ แต่มีรายละเอียดยืดยาวเกินกว่าจะเขียนอธิบายในกระทู้นี้ หากคุณสนในกรุณาอ่านรายละเอียดได้ที่

http://highgate.comm.sfu.ca/pdp8/

Admin
Admin

http://laploy.forumotion.com

สถาปัตยกรรมคอมพิวเตอร์รุ่น PDP-8 Empty ถามต่อครับช่วยตอบด้วยนะครับ ขอบคุณครับ

ตั้งหัวข้อ  doranuch 23rd February 2010, 2:50 pm

คือว่าผมตั้งกระทู้ผิดเองแหละครับ คืออย่างที่บอกมานะครับว่า รูปที่ผมโพสไว้นั่น มันคือรูป รูปแบบคำสั่งของเครื่อง PDP-8

ที่ผมอยากรู้คือ

1. ขั้นการการทำงานของรูปแบบคำสั่ง pdp-8 ครับว่ามันทำงานอย่างไร ทั้ง 3 ส่วน

-Memory Reference Instruction แทนอะไรทำงานอย่าง
Opcode คืออะไร แทนอะไร D/I , Z/C , Displacement

- Input/Output Instructions แทนอะไรทำงานอย่าง
3 บิตแรก ใช้ทำอะไรกำหนดอะไร , Device แทนอะไรคืออะไร Opcode

- Register Reference Instruction แทนอะไรทำงานอย่าง
และในหมวดของ Register Reference Instruction ยังมีส่วนย่อยอีกสามส่วนครับ แทนอะไรทำงานอย่าง
* Group 1 microinstuctions
* Group 2 microinstuctions
* Group 3 microinstuctions

ขอบคุณมากเลยครับ

ช่วยตอบให้ผมหน่อยครับ.........ขอเป็นคำอธิบายนะครับ แบบพอสามารถไปอธิบายให้คนอื่นฟังได้ให้เข้าใจได้ครับ

doranuch

สถาปัตยกรรมคอมพิวเตอร์รุ่น PDP-8 Empty ตอบแบบรวบรัด

ตั้งหัวข้อ  Admin 23rd February 2010, 3:07 pm

เพราะกำลังทำงานค้างอยู่จึงขอตอบแบบรวบรัดเลยนะครับ

คำสั่งในกลุ่ม Memory Reference ทำหน้าที่อ้างหน่วยความจำ นั่นคือการกำหนด addressing mode มีแบบอ้างโดยตรง ที่ใส่ memory address ลงไปตรงๆ ได้เป็น absolute addressing และการอ้างโดยอ้อม ที่ใช้รีจิสเตอร์เป็นตัวกำหนดแอดเดรส เหมือนการใช้พอยน์เตอร์เพื่ออ้าง relative address หรือการอ้างตัวชี้หน่วยในอาร์เรย์

Opcode คือ Operation Code เป็นส่วนโค้ดคำสั่งในเลขฐานสอง หากต้องดูรายการคำสั่งวก็ต้องไปเปิดตารางคำสั่้งในคู่มือ

คำสั่งในกลุ่ม I/O ก็คล้ายๆ Memory Reference แต่แทนที่จะเป็น address ของหน่วยความจำก็กลายเป็น address ของ I/O พอร์ท

คำสั่งในกลุ่ม Register Reference เป็นคำสั่งในกลุ่มที่กระทำกับรีจิสเตอร์ เช่นคำสั่ง BSW ซึ่งทำหน้าที่กลับข้อมูลระหว่างรีจิสเตอร์สองตัวเป็นต้น

จะเห็นว่าชุดคำสั่้งใน CPU ขอว PDP-8 ไม่ต่างจากชุดคำสั่งใน CPU ยุคปัจจุบันมากนัก แต่ซับซ้อนน้อยกว่า คือหยาบช้ากว่ามาก

Admin
Admin

http://laploy.forumotion.com

สถาปัตยกรรมคอมพิวเตอร์รุ่น PDP-8 Empty ขอบคุณมากครับ

ตั้งหัวข้อ  doranuch 23rd February 2010, 3:12 pm

ขอบคุณมากครับ

แต่ถ้าว่าง ๆ หรือมีเวลา อธิบายให้หน่อยนะครับ

++++++++

doranuch

ขึ้นไปข้างบน