Laploy Web Board
Would you like to react to this message? Create an account in a few clicks or log in to continue.

MessageBox ใน asp.net ทำได้อย่างไรครับ

3 posters

Go down

MessageBox ใน asp.net ทำได้อย่างไรครับ Empty MessageBox ใน asp.net ทำได้อย่างไรครับ

ตั้งหัวข้อ  sukkarin 16th May 2010, 7:56 pm

ผมเห็นอาจารย์ใช้ MessageBox ใน class ProductDatabase คือ
try
{
}
catch
{
MessageBox("....");
}

ไม่ทราบว่าจะใช้ MessageBox ได้ต้องทำอย่างไรครับ

sukkarin

ขึ้นไปข้างบน Go down

MessageBox ใน asp.net ทำได้อย่างไรครับ Empty ขอตอบแทนอาจารย์ก็แล้วกันนะครับ

ตั้งหัวข้อ  bundit 18th May 2010, 4:31 pm

อืม แสดงว่ายังอ่านไม่ครบทุกหน้าใช่ใไหมครับ หนังสือของอาจารย์ ที่ว่า
MessageBox("...."); //อาจารย์เขาได้เขียน class ไว้ครับ
ชื่อว่า MessageBox.cs เป็น public class สามารถเรียกให้ได้เลยโดยไม่ต้อง using
ส่วนกระบวนการทำงานภายในให้กลับไปอ่านที่อาจายร์ได้อธิบายไว้นะครับ

bundit

MessageBox ใน asp.net ทำได้อย่างไรครับ Empty ขอบคุณๆ

ตั้งหัวข้อ  Admin 18th May 2010, 9:47 pm

ขอบคุณๆ bundit ที่ช่วยตอบให้ครับ

คุณ Sakkarin ภามเพิ่มเติมมาดังนี้
///////////////////////////////////////////////////////////////////////////////////////////

อยากทราบว่าในบรรทัดที่ 3 ใน System.Web.UI.Control ctrl = this.Control[0]

private void AddControlFromDerivedPage(Html form)
{
int count = this.Controls.Count
for(int i = 0; i < count; ++i)
{
System.Web.UI.Control ctrl = this.Control[0] // ใช้ this.Control[i] หรือเปล่าครับ ถ้าใช้ [0] แล้วทำไมต้องวนลูบด้วยในเมื่อเป็นค่าเดิม
form.Controls.Add(ctrl);
this.Controls.Remove(ctrl);
}
}
กรุณา อธิบาย Method นี้เพิ่มเติมได้ไหมครับ
///////////////////////////////////////////////////////////////////////////////////////////

ได้ครับ คำตอบย่อๆ คือไม่ใช่ this.Control[i] ครับ ที่ถูกคือ this.Control[0] อย่างที่เห็นในโค้ด เพราะเราไม่ต้องการวนค่าใน this.Control[]

แก้ไขล่าสุดโดย Admin เมื่อ 18th May 2010, 10:15 pm, ทั้งหมด 1 ครั้ง

Admin
Admin

http://laploy.forumotion.com

MessageBox ใน asp.net ทำได้อย่างไรครับ Empty ถามเพิ่มมาดังนี้

ตั้งหัวข้อ  Admin 18th May 2010, 10:08 pm

คุณ Sakkarin ถามเพิ่มมาดังนี้
/////////////////////////////////////////////////////////////////////

เรียนคุณ ลาภลอย
ผมอ่านหนังสือ เรียนรู้ OOP ด้วยตนเอง มีปัญหาดังนี้
1. ผมอ่านหนังสือหน้า 250 เรื่อง WebFormBase แล้วไม่เข้าใจว่า การสร้าง WebFormBase นั้นจะแก้ปัญหาให้สามารถ Load_Page ใน base class ได้หรือ อย่างไร
2. ถ้าไม่สร้าง WebFormBase จะมีปัญหาอะไรหรือไม่ มีแค่ WebBaseRoot และ WebBaseNormal แค่นี้จะเพียงพอหรือไม่ครับ
3. กรุณาอธิบาย WebFormBase เพิ่มเติมอีกได้ไหมครับ ผมไม่เห็นว่าจะมีประโยชน์อะไร
4. WeBaseRoot , WebBaseNormal สร้างโดยเพิ่ม class.cs ธรรมดาใช่หรือไม่ ส่วน WebFormBase สร้างจาก webform ที่มีสองไฟล์ใช่หรือไม่ครับ
5.ทำไมคุณจึงใช้ MessageBox ได้ต้อง using ตัวไหนหรือครับ ผมลองแล้วไม่น่าใช้ได้
ขอบคุณครับ

/////////////////////////////////////////////////////////////////////

1. แก้ได้เพราะมันคือคลาสที่เป็นหน้าเว็บ ไม่ได้เป็นคลาสธรรมดา
2. ได้ แต่จะมีปัญหาอย่างที่บอกไว้ในหน้า 250
3. หน้าที่หลักของ WebFormBase เป็นอย่างที่อธิบายไว้ในหน้า 250-251
4. ถูกต้องครับ
5. อ่านคำตอบได้จากกระทู้บนสุดในหน้านี้ครับ

Admin
Admin

http://laploy.forumotion.com

ขึ้นไปข้างบน

- Similar topics